Bằng lái xe b2 hết hạn có phải thi lại không ?

Thảo luận trong 'Nội thất - Ngoại thất - Trang trí' bắt đầu bởi noithatcu, 28/4/21.

  1. noithatcu

    noithatcu Member

    Tham gia ngày:
    4/3/20
    Bài viết:
    432
    Điểm thành tích:
    16
    Bằng lái xe b2 hết hạn có phải thi lại không ? Đây là vấn đề khiến nhiều người bận tâm khi biết bằng lái xe của mình đã hết hạn. Đừng lo lắng! Bài viết này, chúng tôi sẽ giải đáp một số thắc mắc liên quan đến thời hạn của bằng lái xe.
    Thời hạn của bằng lái b2 khoảng bao lâu ?
    Bằng lái xe ô tô là một trong những điều kiện bắt buộc mà bạn phải có khi muốn điều khiển xe ô tô tham gia giao thông. Tuy nhiên, khác với bằng lái xe máy, bằng lái xe b2 thường được gia hạn thời gian sử dụng trong vòng 10 năm, sau khoảng thời gian này, nếu chủ sở hữu vẫn có nhu cầu sử dụng tiếp tục bắt buộc phải đăng ký đổi bằng lái xe ô tô đã hết hạn.

    [​IMG]
    Thời hạn của bằng lái b2 khoảng bao lâu ?
    Quy định liên quan đến thời gian cấp mới bằng lái xe:

    • Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải thi lý thuyết b2 để cấp lại giấy phép lái xe;
    • Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
    Bằng lái xe b2 hết hạn 1 tháng có phải thi lại sát hạch?
    Thông thường, người sử dụng bằng lái xe ô tô thường rất ít khi nào để ý đến thời hạn sử dụng để kịp thời phát hiện bằng lái xe hết hạn. Vậy bằng lái xe b2 hết hạn có phải thi lại không ?

    [​IMG]
    Bằng lái xe b2 hết hạn 1 tháng có phải thi lại sát hạch
    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì đối với người bằng lái xe hết hạn dưới 3 tháng có thể làm thủ tục cấp lại mà không cần thi. Trong trường hợp bằng lái xe b2 của bạn mới hết hạn 1 tháng, bạn không cần phải quá lo lắng bởi đây là thời điểm thích hợp nhất để chuyển đổi, vừa được xét đổi giấy phép lái xe mà không cần phải sát hạch hay thi lại.

    Xem Thêm: [Giải Đáp] Bằng lái xe b2 có thời hạn bao lâu ?

    Hồ sơ cần chuẩn bị khi xin cấp lại giấy phép lái xe b2.
    Đối với trường hợp bằng lái xe b2 hết hạn dưới 3 tháng thì bạn cần chuẩn bị một số thủ tục sau:

    • Đơn xin đổi GPLX (theo mẫu qui định), có xác nhận của thủ trưởng cơ quan nơi công tác, học tập hoặc chính quyền địa phương nơi cư trú.
    • Giấy chứng nhận sức khỏe do bệnh viện đa khoa quận, huyện hoặc tương đương cấp (thời hạn không quá một năm).
    • Toàn bộ hồ sơ lái xe đã được cấp.
    • Bản sao GPLX (phải xuất trình bản chính để đối chiếu khi nộp hồ sơ).
    • Ba tấm ảnh 3×4.
    Hi vọng, những thông tin chúng tôi chia sẻ về “Bằng lái xe b2 hết hạn có phải thi lại không ?” sẽ giúp ích cho bạn khi tìm hiểu về thủ tục cấp đổi mới bằng lái xe hết hạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm theo dõi bài viết này!
     

Chia sẻ trang này